ร้านอาหาร พรุ ณ ตรีสรารีสอร์ท ในเครือมนทาระ ได้รับรางวัลหนึ่งดาวมิชลิน แห่งแรกและแห่งเดียวใน จ. ภูเก็ต จากงานประกาศรางวัลมิชลินไกด์ ประจำประเทศไทย ปี 2562 ภายใต้ปรัชญา “ปลูก-ดูแล-เข้าใจ” (Plant -Raise-Understand ; PRU) และเสริมสร้างสังคมท้องถิ่นให้แข็งแกร่งและยั่งยืน
![ร้านอาหาร พรุ](https://goodlifeupdate.com/app/uploads/2018/11/prurestaurant-005.jpg)
ในงานประกาศรางวัล มิชลิน ไกด์ ประเทศไทย ประจำปี 2562 ณ โรงแรม พาร์คไฮแอท กรุงเทพฯ “ร้านอาหาร พรุ” กับคอนเซปท์อาหารไฟน์ไดนิ่ง แบบ Farm-to-table หรือ จากวัตถุดิบสู่ผู้บริโภค เป็นร้านอาหารเดียวและร้านอาหารแรก แห่งจังหวัดภูเก็ต ที่ได้รับรางวัลอันทรงเกียรติ ประดับ 1 ดาวมิชลิน นอกจากนี้ ร้านอาหาร “ซีฟู๊ด แอท ตรีสรา” ภายใต้การบริหารงานของเครือมนทาระ ในตรีสรา รีสอร์ท ก็ได้รับรางวัล Michelin Plate เช่นกัน
![](https://goodlifeupdate.com/app/uploads/2018/11/prurestaurant-006.jpg)
ผู้อยู่เบื้องหลังความสำเร็จของร้านอาหารพรุ เชฟจิม โอฟอสต์ Chef De Cuisine ชาวเนเธอร์แลนด์ ด้วยอายุเพียง 29 ปี เป็นผู้ผลักดันและยกระดับคอนเซปท์อาหารแบบ Farm-to-table หรือ จากวัตถุดิบสู่ผู้บริโภค ให้เป็นที่รู้จักมากขึ้นในประเทศไทย เชฟจิมมาร่วมเป็นส่วนหนึ่งของครอบครัวตรีสรา ในเครือมนทาระ ในปี พ.ศ. 2559 และได้แสดงพรสวรรค์และฝีมือในการสรรสร้างเมนูอาหารและปรัชญาคอนเซปท์อันเป็นแก่นหัวใจของ ร้านอาหารพรุ ทั้งยังได้แสดงให้เห็นถึงความสามารถในการปรุงอาหารที่ยอดเยี่ยม นวัตกรรมและแนวความคิดสร้างสรรค์ การันตีด้วยรางวัล รองชนะเลิศ Young Chef Award ของ S Pellegrino ถึงสองปีติดกัน ในปี พ.ศ.2559 และ พ.ศ.2560
![ร้านอาหาร พรุ](https://goodlifeupdate.com/app/uploads/2018/11/prurestaurant-004-683x1024.jpg)
เนื่องด้วยปรัชญาการดำเนินงานของ “พรุ” ที่ว่า “ปลูก-ดูแล-เข้าใจ” (Plant -Raise -Understand) เชฟจิมและทีมงานครอบครัวพรุ นอกจากการเพราะปลูกวัตถุดิบในฟาร์มของตัวเองนามว่า “พรุจำปา” ด้วยความใส่ใจแล้ว ก็ยังคงหาโอกาสเสาะหาวัตถุดิบใหม่ๆ จากบริเวณภายในฟาร์ม อุดมไปด้วยพืชพันธุ์ สมุนไพร ผักออร์แกนิค เป็ดและไก่เลี้ยงตามธรรมชาติ รวมถึงพัฒนาความสัมพันธ์กับคนในท้องถิ่น ทั้งเกษตรกรและผู้ผลิตวัตถุดิบท้องถิ่นอีกด้วย
![เชฟจิม โอฟอสต์](https://goodlifeupdate.com/app/uploads/2018/11/prurestaurant-001.jpg)
“ผมตื่นเต้นกับการค้นพบส่วนผสมใหม่ๆ ตลอดเวลา เพราะว่ามันผลักดันให้ผมต้องขยายขอบเขตกรอบความคิดสร้างสรรค์ เป้าหมายสูงสุดของผมคือ สร้างสรรค์เมนูอาหารที่ทำจากวัตถุดิบท้องถิ่น 100% ซึ่งการที่เราจะสามารถปรุงอาหารได้ดีนั้น จำเป็นจะต้องมีวัตถุดิบที่ดี ซึ่งมาจากเกษตรกรที่ดี ซึ่งเป็นผลมาจากชุมชนท้องถิ่นที่ดีและแข็งแกร่ง ดังนั้น สำหรับ พรุ แล้ว เราไม่อยากเป็นเพียงแค่ ครัวทำอาหาร ไม่ใช่แค่การปรุงอาหาร แต่อยากเป็นส่วนหนึ่งในการสรรสร้างชุมชนเกษตรกรท้องถิ่นที่แข็งแกร่ง ซึ่งส่งผลต่อวัตถุดิบที่ดีมีคุณภาพ และทำให้เรามีอาหารที่ดีที่สุดตามไปด้วย ในท้ายที่สุดแล้ว ทั้งหมดทั้งมวลก็คือความสุข ทั้งจากของเกษตรกร สู่ครอบครัวพรุ สู่ทีมงานทุกคน สู่ลูกค้า สู่ผู้บริโภคทุกท่าน” เชฟจิม กล่าว
ร้านอาหารพรุ ตั้งอยู่ภายใน “ตรีสรา รีสอร์ท” นับเป็นสถานที่ปักหมุดแห่งใหม่สำหรับนักชิมและผู้ชื่นชอบอาหาร ในฐานะร้านอาหารติดดาวมิชลิน ‘พรุ’ ถือเป็นจุดเริ่มต้นของเครือมนทาระ ในการพัฒนาและสร้างชื่อเสียงในด้านอาหารและเครื่องดื่มให้มากยิ่งขึ้นไป “รางวัล 1 ดาวมิชลิน นั้นมีส่วนช่วยให้เมืองภูเก็ตมีความคึกคักในวงการอาหารมากขึ้น ไม่ได้เป็นเพียงแค่เมืองท่องเที่ยว แต่ยังกลายเป็นสถานที่ปักหมุดในแผนที่ของนักชิมจากทั่วโลก ทั้งยังทำให้ เครือมนทาระ ฮอสพิทาลิตี้ มีชื่อเสียงในการช่วยพัฒนาวงการอาหารเชิงนวัตกรรม (Innovative Culinary) อีกด้วย” กล่าวโดย คุณคองต้า ฟูเกอรูค (Quentin Fougeroux) ผู้อำนวยการฝ่ายอาหารและเครื่องดื่มเครือมนทาระ
![เชฟจิม โอฟอสต์](https://goodlifeupdate.com/app/uploads/2018/11/prurestaurant-002.jpg)
นอกจากนี้ ร้านอาหาร “ซีฟู๊ด แอท ตรีสรา” ซึ่งเสิร์ฟอาหารใต้ต้นตำรับแบบรสมือแม่ ด้วยสูตรที่สืบทอดต่อกันมาจากชนรุ่นก่อน ก็ยังได้รับรางวัล “มิชลินเพลท” (Michelin Plate) อีกด้วย เชฟใหญ่ประจำร้านอาหารซีฟู๊ด เชฟกล้า ประกอบกิจ ปรุงทุกเมนูด้วยความพิถีพิถัน เลือกสรรวัตถุดิบที่มีคุณภาพจากแหล่งปลูกและเกษตรกรท้องถิ่น เชฟกล้าผู้ซึ่งเก็บเกี่ยวประสบการณ์จากเชฟมิชลินสตาร์ เข้ามาร่วมงานกับทางตรีสรา รีสอร์ทตั้งแต่แรกเริ่ม ในปี พ.ศ. 2547 “ที่ตรีสรา รีสอร์ท เราได้รับโอกาสต้อนรับแขกที่กลับมาพักกับเราในทุกๆปี ดังนั้นพวกเราจึงอยากให้แขกทุกท่านที่ให้เกียรติกลับมาพักกับเราในทุกๆครั้ง ได้ประสบการณ์ใหม่ในการรับประทานอาหารที่นี่กลับไปเสมอ” เชฟกล้า กล่าว
เชฟกล้าและทีมงานร้านอาหารซีฟู๊ด มีความประทับใจในอาหารไทยต้นตำรับสูตรดั้งเดิมจากรสมือเก่า ด้วยสูตรที่เป็นมรดกตกทอดกันมาจากรุ่นสู่รุ่น และต้องการนำมาพัฒนาปรับปรุงเพื่อยกระดับอาหารไทยท้องถิ่นแบบต้นตำรับให้แพร่หลายไปอีกขั้น ทีมเชฟคอยออกไปเสาะแสวงหาวัตถุดิบและสูตรอาหาร รวมทั้ง “สูตรลับ” ที่ส่งต่อมาในครัวเรือนอยู่เสมอ
“พวกเรารู้สึกเป็นเกียรติอย่างมาก ที่ได้รับรางวัลอันทรงเกียรตินี้ พวกเราก็จะรักษาไว้ซึ่งความสำเร็จและจะมุ่งมั่นพัฒนาขีดความสามารถด้านอาหารและเครื่องดื่มในเครือทั้งในจังหวัดภูเก็ตและที่อื่นๆต่อไปอีกในอนาคต” กล่าวโดย คุณกิตติศักดิ์ ปัทมะเสวี ประธานเจ้าหน้าที่บริหารกลุ่มธุรกิจ เครือมนทาระ และตรีสรา รีสอร์ท ภูเก็ต
ร้านอาหาร พรุ PRU เปิดให้บริการอาหารค่ำ ในวันจันทร์ – เสาร์ ตั้งแต่เวลา 18.30 น. สามารถเยี่ยมชมรายละเอียดต่างๆได้ที่ www.prurestaurant.com
ร้านอาหาร ซีฟู๊ด แอท ตรีสรา เปิดให้บริการอาหารค่ำ ทุกวัน ตั้งแต่เวลา 18.00 น. สามารถเยี่ยมชมรายละเอียดต่างๆได้ที่ https://trisara.com/dining-experiences-2-2/