แม่น้ำเรสซิเดนท์ จับมือ คิวเรเตอร์ชื่อดัง และ 12 ศิลปินระดับประเทศ จัดแสดงงานศิลป์ชิ้นพิเศษบนเพนท์เฮาส์สุดหรูวิวโค้งน้ำเจ้าพระยา ในงาน “ PENTHOUSE IS ART BY MENAM RESIDENCES ”
ครั้งแรกในไทย! กับ PENTHOUSE IS ART BY MENAM RESIDENCES การสรรสร้างประสบการณ์งานศิลปะรูปแบบใหม่บนเพนท์เฮ้าส์หรูริมแม่น้ำเจ้าพระยา พร้อมนำเสนอผลงานศิลปะที่สร้างสรรค์ขึ้นเป็นพิเศษ เพื่อให้การตกแต่งภายในมีความโดดเด่น และลงตัวกับทุกพื้นที่ใช้สอย
เมื่อเร็ว ๆ นี้ บริษัท แม่น้ำเรสซิเดนท์ จำกัด ผู้พัฒนาโครงการ “แม่น้ำเรสซิเดนท์” คอนโดมิเนียมหรูบนทำเลโดดเด่นที่สุดริมแม่น้ำเจ้าพระยา จับมือศิลปินดังระดับประเทศ นำโดย ชลิต นาคพะวัน คิวเรเตอร์และศิลปิน ร่วมด้วยศิลปินที่มีชื่อเสียงและผลงานด้านศิลปะระดับประเทศอีก 12 ท่าน
โดยได้รับเกียรติจาก กรณ์ จาติกวณิช มาเป็นประธานในพิธีเปิดอย่างเป็นทางการ พร้อมด้วย เดชโรจน์ ตั้งสิน กรรมการบริหาร บริษัท แม่น้ำเรสซิเดนท์ จำกัด ร่วมพูดคุยถึงที่มาของการจัดงานศิลปะบนเพนท์เฮาส์ครั้งแรก และแรงบันดาลใจการแต่งเพนท์เฮาส์ด้วยงานศิลปะ ที่ชั้น 49 ห้องเพนท์เฮาส์ แม่น้ำเรสซิเดนท์ฯ
เดชโรจน์ ตั้งสิน กรรมการบริหาร บริษัท แม่น้ำเรสซิเดนท์ จำกัด เผยถึงแนวคิดในการจัดแสดงผลงานศิลปะบนเพนท์เฮาส์ โดยนำผลงานศิลปะจากเหล่าศิลปินชั้นนำของประเทศ มาตกแต่งห้องเพนท์เฮ้าส์สุดหรู ที่สวยงามด้วยทิวทัศน์ของท้องฟ้า สายน้ำ และวิวโค้งน้ำเจ้าพระยา
ทั้งยังสะท้อนแนวคิดในการตกแต่งภายในให้มีความโดดเด่นด้วยผลงานศิลปะหลากหลายรูปแบบ ที่ลงตัวกับทุกพื้นที่ใช้สอยในเพนท์เฮาส์
![](https://goodlifeupdate.com/app/uploads/2018/09/004-2-1024x683.jpg)
“คอนเซ็ปต์ของงานนี้ ตั้งใจให้ศิลปะสะท้อนการใช้ชีวิตในเพนท์เฮาส์ที่สอดรับกับรสนิยมและไลฟ์สไตล์ของผู้อยู่ในรูปแบบแตกต่างกันออกไป ด้วยทำเลที่ตั้งของโครงการที่สามารถมองเห็นวิวแม่น้ำได้จากทุกห้อง ผสมผสานกับการออกแบบเพนท์เฮาส์ที่ใส่ใจรายละเอียดทุกพื้นที่การใช้สอย
โดยนำผลงานศิลปะจากเหล่าศิลปินชั้นนำของประเทศ ที่สร้างสรรค์ขึ้นมาเป็นพิเศษสำหรับงานนี้โดยเฉพาะมาตกแต่งเพนท์เฮาส์อย่างมีสไตล์ นอกจากจะช่วยเพิ่มความสวยงามและเอกลักษณ์ให้กับห้องแล้ว ยังสามารถเพิ่มมูลค่าในระยะยาวได้อีกด้วย
และเชื่อว่างาน PENTHOUSE IS ART จะเป็นแรงบันดาลใจให้กับบุคคลทั่วไปในการเลือกงานศิลปะเข้ามาตกแต่งที่อยู่อาศัยของตนเอง ไม่จำเป็นต้องเป็นแบบเพนท์เฮาส์ก็ได้ รวมทั้งอีกหนึ่งไฮไลท์ที่คอศิลปะจะได้ชมของรักของหวงของศิลปินร่วมสมัยชื่อดัง ศักดิ์วุฒิ วิเศษมณี ที่นำมาร่วมแสดงเป็นครั้งแรกในงานนี้ด้วย”
ชลิต นาคพะวัน คิวเรเตอร์และศิลปิน กล่าวถึงความพิเศษในการคัดสรรผลงานของศิลปินที่นำมาตกแต่งเพนท์เฮาส์ ว่า
![](https://goodlifeupdate.com/app/uploads/2018/09/003-2-1024x684.jpg)
“เป็นครั้งแรกที่วงการศิลปะและอสังหาริมทรัพย์มารวมตัวกันได้อย่างลงตัว รวมทั้งเป็นการนำผลงานศิลปะมาจัดแสดงไว้ในสถานที่จริง
โดยได้คัดสรรผลงานของศิลปินที่มีชื่อเสียง และเป็นที่รู้จักของสังคม นำผลงานมาจัดวางและตกแต่งห้องเพนท์เฮาส์ให้มีความน่าสนใจมากยิ่งขึ้น รวมทั้งสร้างสรรค์บรรยากาศ และให้ความรู้สึกที่มีความเป็นบ้าน และมีความเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันกับคอนเซ็ปต์ของห้องด้วย
เพื่อให้ผู้สนใจได้เสพงานศิลป์ชิ้นเอกทั้งภายในห้องเพนท์เฮาส์ และเมื่อมองออกไปข้างนอกก็ได้สัมผัสงานศิลป์ที่สร้างสรรค์โดยธรรมชาติไปพร้อมกัน ซึ่งเป็นการแสดงให้เห็นถึงสุนทรียภาพของงานศิลปะที่มีต่อที่พักอาศัยอย่างแท้จริง”
การจัดแสดงผลงานศิลปะ “PENTHOUSE IS ART BY MENAM RESIDENCES” ได้รับเกียรติจากศิลปินที่มีชื่อเสียงแถวหน้าของประเทศ ชลิต นาคพะวัน มาเป็นคิวเรเตอร์ พร้อมด้วยศิลปินแห่งชาติ และศิลปินที่เป็นที่รู้จักกันดีทั้งภายในและต่างประเทศจำนวนถึง 12 คน เข้าร่วมแสดงผลงานศิลปะที่หลากหลายสาขา ทั้งด้านจิตรกรรม ประติมากรรม และงานออกแบบผลิตภัณฑ์ ได้แก่
- สมศักดิ์ เชาวน์ธาดาพงศ์
- ศราวุธ ดวงจำปา
- อภิสิทธิ์ ไล่สัตรูไกล
- ศักดิ์วุฒิ วิเศษมณี
- จิตต์สิงห์ สมบุญ
- สุธี คุณาวิชยานนท์
- สุรพร เลิศวงศ์ไพฑูรย์
- ผศ.กิตติชัย กันแตง
- วศินบุรี สุพานิชวรภาชน์
- ผศ. ดร.น้ำฝน ไล่สัตรูไกล
- ปิ่นนุช ปิ่นจินดา
- ผศ.ลลินธร เพ็ญเจริญ
สมศักดิ์ เชาวน์ธาดาพงศ์ ศิลปินแห่งชาติ สาขาทัศนศิลป์ (จิตรกรรม) ประจำปี 2560 กล่าวถึงผลงานที่นำมาจัดแสดงครั้งนี้ ว่า
![](https://goodlifeupdate.com/app/uploads/2018/09/005-2-1024x684.jpg)
“เป็นผลงานที่มีรูปแบบของนามธรรมที่ทำสะสมไว้ประมาณ 10 ชิ้น ตั้งแต่ปี 2010 -2017 ซึ่งเป็นผลงานที่มีความสัมพันธ์กับตัวอาคารในลักษณะของการทดลองในการที่จะใช้ทีแปรง ที่เป็นลักษณะเส้นยาว ๆ ในการสะบัดทีแปรง และมีลักษณะเหมือนเป็นเส้นที่พุ่งตัดกัน
ดูแล้วให้ความรู้สึกของการเคลื่อนไหวของสิ่งที่เป็นอาคาร บ้านเรือน รวมทั้งบางรูปมีลักษณะเหมือนตึกระฟ้า จึงนำผลงานชุดนี้มาร่วมจัดนิทรรศการครั้งนี้ ซึ่งคุณค่าของงานศิลปะขึ้นอยู่กับความชอบและรสนิยมของแต่ละคน เพราะงานศิลปะไม่ได้เป็นเฟอร์นิเจอร์ เหมือนตู้ โต๊ะ เก้าอี้ โซฟา แต่เป็นสิ่งที่ต้องตาต้องใจ และต้องความรู้สึกของผู้ที่จะรับมัน
ดังนั้นเมื่อคนเห็นผลงานแล้วเกิดความพึงพอใจ อยากจะได้เป็นเจ้าของ ผมมองว่า ไม่ใช่เรื่องของการใช้จ่ายเงิน แต่เหมือนกับเวลาที่เราเห็นสิ่งสวยงาม เราอยากจะซื้อ เพราะเรามีกำลังที่จะเป็นเจ้าของมันได้ และเมื่อได้เป็นเจ้าของแล้ว ก็ย่อมเกิดความรู้สึกภาคภูมิใจ และรู้สึกว่าเขาสามารถสื่อสารกับสิ่งนั้นได้ ก็เป็นความสุขใจของผู้ที่ครอบครองนั่นเอง”
ศราวุธ ดวงจำปา ศิลปินแห่งชาติ สาขาทัศนศิลป์ (ประติมากรรม) ประจำปี 2560 บอกแนวคิดของผลงานชิ้นพิเศษ ว่า
![](https://goodlifeupdate.com/app/uploads/2018/09/006-1-1024x684.jpg)
“การแสดงงานครั้งนี้มีผลานที่มาจากหลายยุค ตั้งแต่ผลงานประติมากรรม ซึ่งเป็นงานศิลปนิพนธ์สมัยเป็นนักศึกษาเมื่อ 40 ปีที่แล้ว พ.ศ. 2519
ส่วนผลงานจิตรกรรม เป็นงานแนวเอ็กซ์เพรสชั่น เป็นเรื่องของอารมณ์ถ่ายทอดผ่านฝีแปรง และการเพ้นท์ ซึ่งมีทั้งผลงานภาพวาดจากสีอะคลิลิก และหมึกจีนผสมน้ำเปล่า ซึ่งเป็นงานใหม่ที่สนุก มีจังหวะของการใช้น้ำเข้ากับผสมกับหมึกจีน ทำให้มีบรรยากาศของการเคลื่อนไหว
รวมทั้งเป็นภาพริมน้ำเจ้าพระยาที่สอดคล้องกับสถานที่ที่นำมาจัดแสดงบนเพนท์เฮาส์ริมน้ำพอดี ซึ่งผมมองว่าศิลปะดี ๆ ไม่ได้มีไว้อยู่ในหอศิลป์เพียงอย่างเดียว แต่มนุษย์เราสร้างขึ้นมาเพื่อรับใช้ตัวเอง
อย่างผนังว่าง ๆ เมื่อมีศิลปะเข้ามาผสมผสาน ก็ทำให้บ้านมีชีวิตชีวาและน่าอยู่ขึ้น นอกจากนี้สิ่งที่ต้องคำนึงถึงในการนำผลงานประติมากรรม หรือจิตรกรรม มาประดับบ้าน คือ ขนาดของพื้นที่
รวมทั้งโทนสีของห้องนั้น ๆ และควรมีแสงส่อง โดยเฉพาะประติมากรรม ที่ต้องมีแสง และเงา เพื่อสร้างมิติให้ผลงานโดดเด่นยิ่งขึ้น รวมทั้งต้องมีพื้นที่โปร่ง ๆ เพื่อให้สามารถมองผลงานได้รอบตัว”
ศักดิ์วุฒิ วิเศษมณี ศิลปินร่วมสมัยแถวหน้าของเมืองไทย กล่าวถึงผลงานประติมากรรมชิ้นแรกของตัวเองว่า
![](https://goodlifeupdate.com/app/uploads/2018/09/007-1-1024x684.jpg)
“เป็นงานประติมากรรมที่เพิ่งทำเสร็จเป็นชิ้นแรก โดยใช้ตัวเองเป็นสื่อในการทำงาน ถือเป็นงานปั้นชิ้นแรกที่จริงจัง เป็นงานประติมากรรมที่วางตรงมุมไหนของบ้านก็สวย และจะอยู่กับคุณไปชั่วชีวิต
เพราะสำหรับผมหากพูดถึงคำว่าบ้าน ชีวิต ความเป็นอยู่ สำหรับศิลปินอย่างผม ซึ่งเป็นผู้ออกแบบบ้านเอง รวมทั้งออกแบบของตกแต่งต่าง ๆ อย่างเฟอร์นิเจอร์ โคมไฟ ในรสนิยมของตัวเอง
บ้านของผมจึงเป็นบ้านพิเศษไม่เหมือนใคร และให้ความสำคัญมากในความเป็นอยู่ ผมเชื่อว่า ตัวศิลปินเป็นอย่างไร บ้านก็เป็นอย่างนั้นเช่นกัน ดังนั้นการมีผลงานศิลปะประดับในบ้าน นอกจากทำให้บ้านสวย และมีมูลค่าเพิ่มในอนาคต ก็เป็นการลงทุนที่ดี ก็เหมือนคอนโดในทำเลดี ๆ ที่นับวันก็จะมีมูลค่ามากยิ่งขึ้น”
วศินบุรี สุพานิชวรภาชน์ ศิลปินร่วมสมัย และเจ้าของรางวัลศิลปินศิลปาธร สาขาการออกแบบ ประจำปี 2553 เผยถึงผลงานเซรามิค ม้าสองหัว ว่า
![](https://goodlifeupdate.com/app/uploads/2018/09/027-1024x683.jpg)
“เป็นหนึ่งในชุดผลงานที่ทำเก็บสะสมไว้สักระยะแล้ว เลือกผลงานชิ้นนี้มาจัดแสดง เนื่องจากเข้ากับบรรยากาศของสถานที่ รวมทั้งม้าเป็นสัตว์ที่มีประวัติศาสตร์ ซึ่งเป็นม้าในสมัยราชวงศ์ถัง แต่นำมาดัดแปลงตามความเชื่อ และความหมายของม้า ที่แสดงถึงพลัง ความรวดเร็ว กระฉับกระเฉง และเกี่ยวกับอำนาจทั้งหลายทั้งปวง
ต้องการสื่อถึงนัยยะของม้าที่มีสองหัว ซึ่งต้องการพูดถึงเรื่องของความสามัคคี เพราะถ้าต่างคนต่างมีอำนาจ ต่างมีพลัง แต่ถ้าต่างคนต่างแยกกันเดิน ก็อาจจะไม่ถึงจุดเป้าหมายได้
สำหรับการจัดวางผลงานประติมากรรมให้เหมาะสมกับพื้นที่บ้าน ศิลปิน นักออกแบบ และเจ้าของบ้าน อาจจะมีมุมมองที่แตกต่างกัน
แต่ในฐานะเจ้าของผลงานสิ่งที่ทำให้มีความสุข คือ การที่เจ้าของนำผลงานชิ้นนี้ไปแล้ว สามารถสร้างแรงบันดาลใจ และมีความรู้สึกดี สบายใจ เพราะเราทุกคนต่างอยู่กับงานศิลปะมาโดยตลอดอยู่แล้ว เพียงแต่เราไม่รู้ตัวว่ามันอยู่ในวิถีปกติของการดำเนินชีวิตในทุกวันของเรานั่นเอง”
ร่วมสัมผัสศิลปะในมุมมองใหม่ ที่สร้างสรรค์โดยเหล่าศิลปินแถวหน้าของประเทศไทยในงาน PENTHOUSE IS ART by MENAM RESIDENCES เปิดให้บุคคลทั่วไปที่สนใจสัมผัสงานศิลปะและการออกแบบตกแต่ง
เข้าชมงานได้ตั้งแต่วันที่ 15 กันยายน จนถึง 7 ตุลาคม 2561 ทุกวันเสาร์ และอาทิตย์ เวลา 09.00 น. – 17.00 น.
นัดหมายล่วงหน้าได้ที่ โทร. 062-796-0101
สามารถลงทะเบียนเพื่อจองรอบเข้าชมงานได้ทาง https://docs.google.com/forms/d/e/1FAIpQLSf6xTk-ayYCqQfSfcBiQuN6mWBRJleGBLLyHzZxAESr9z_fgw/viewform
ติดตามกิจกรรมที่น่าสนใจ และอัพเดตทุกความเคลื่อนไหวของแม่น้ำเรสซิเดนท์ ได้ทาง www.facebook.com/menamresidencesofficial (Menam Residences)